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DIBAJI

Baraza la Mitihani la Zanzibar limeandaa taarifa ya ufaulu wa watahiniwa wa Mtihani wa Kuingilia
Kidato cha Kwanza katika somo la Sanaa za Ubunifu na Michezo mwaka 2023. Taarifa hii imeandaliwa
ili kutoa mrejesho wa ufaulu kwa wanafunzi, walimu, wazazi, waandaaji wa sera, watunga mitaala na
jamii kwa ujumla kuhusu ufaulu wa watahiniwa kwa somo hilo.

Mtihani wa Kuingilia Kidatu cha Kwanza ni kigezo cha miaka mitatu ya Elimu ya Msingi ambapo
wanafunzi hupimwa ni kwa kiasi gani wameweza kufahamu masomo yao ya Darasa la tano (5) hadi la
saba (7). Hivyo, mtihani huu ni maandalizi tosha kwa ajili ya Elimu ya Sekondari ya Awali.

Uchambuzi uliyowasilishwa katika ripoti hii, unakusudia kuonesha sababu mbalimbali juu ya majibu
ya Watahiniwa katika Somo la Sanaa za Ubunifu na Michezo. Ripoti inabainisha sababu tofauti
zilizopelekea watahiniwa kujibu vizuri au vibaya. Miongoni mwa sababu za watahiniwa kufanya vizuri
ni ufahamu mzuri wa mada zilizotahiniwa na uelewa mzuri wa maswali na kile walichoulizwa.

Aidha, watahiniwa walijibu vibaya kwa baadhi ya maswali kwa sababu zifuatazo, ufahamu mdogo wa
mada walizofundishwa, uwelewa mdogo hasa katika maswali ya kuelezea na kushindwa kukumbuka
dhana mbalimbali walizofundishwa.

Kwa kuendelea zaidi, uchamnbuzi umeonesha vielelezo vya watahiniwa jinsi walivojibu vizuri au
vibaya. Mwisho, uchambuzi huu umetumia jadweli ambazo zimebainishwa kwa rangi tofauti na
zinaonesha ufaulu wa watahiniwa hao kwa kila swali.

Kwa hiyo, ni Imani ya Baraza kuwa mapendekezo yaliyotolewa katika ripoti hii yatachukuliwa na
wadau wa Elimu na kuyafanyia kazi kwa lengo la kuinua ufaulu wa somo la Sanaa za Ubunifu na
Michezo katika M itihani yote inay oandaliwa na Baraza la Mitihani la Zanzibar na la Taifa.

Mwisho, Baraza la Mitihani la Zanzibar linatoa shukurani kwa Maafisa wa Mitihani na wote
walioshiriki katika kukamilisha taarifa hii.

Dkt. RASHID .A. MUKKI
MKURUGENZI

BARAZA LA MITIHANI LA ZANZIBAR
ZANZIBAR




1.0 UTANGULIZI

Taarifa yauchambuzi wa ufaulu wa watahiniwa wa M tihani wa kuingia Kidato cha Kwanza kwa somo
la Sanaa za Ubunifu na Michezo Mwaka 2022. Mtihani ulitungwa kwa kuzingatia muhtasari wa
Zanzibar wa mwaka 2009 na 2022 na kufuata muundo wa mtihani wa Darasa la Saba wa Baraza la
Mitihani la Zanzibar wa mwaka 2022.

Mtihani wa Sanaa za Ubunifu na Michezo ulikuwa na maswali kumi na mbili (12) ambayo yalikuwa
katika mgawanyiko wa sehemu A B na C. Sehemu A na B zilikuwa ni za lazima ambapo watahiniwa
walitakiwa kujibu maswali yote. Sehemu A ilikuwa na maswali manne (4) na sehemu B ilikuwa na
maswali matano (5) na Sehemu C ilikuwa na maswala matatu (3) ambapo watahiniwa walitakiwa
wachague swali moja (1).

2.0 SAMPULI YA WATAHINIWA

Idadi ya watahiniwa waliofanyiwa Tathmini ni 4,521 sawa na asilimia 11.08 ya watahiniwa 40,790
waliosajiliwa kufanya mtihani wa somo hili. Uchambuzi kwa kila swali ulizingatia viwango vitatu vya
ufaulu ambavyo ni vibaya, wastani na vizuri ambapo vibaya ulianza alama 0 hadi 20, wastani 21 hadi
60 na vizuri 61 hadi 100. Ufaulu huo umeoneshwa kupitia jadweli kwa kutumia rangi tatu ambazo ni:
Kijani inawakilisha vizuri, manjano inawakilisha wastani na nyekundu inawakilisha vibaya.

3.0 UCHAMBUZI WA MAJIBU YA WATAHINIWA KWA KILA SWALI

Sehemu hii, inaonesha maswali yaliyojibiwa na watahiniwa katika sehemu A, B na C. Pia inawakilisha
asilimia ya watahiniwa waliojibu maswali pamoja na asilimia ya waliopata vibaya, wastani na vizuri.
Mwisho, vielelezo vya watahiniwa waliojibu vizuri na vibaya vimeambatanishwa.

3.1 SEHEMU A: MASWALI MCHANGANYIKO
Sehemu hii ilikuwa na maswali manne (4) kutoka katika mada mchanganyiko zikiwemo “Kuogelea,

huduma ya kwanza katika michezo, ubunifu, mapishi, ujasiriamali na udhalilishaji. Watahiniwa
walitakiwa kujibu maswali yote manne (4) ambapo swali la kwanza, latatu na la nne yalikuwa na alama
kumi (10) kwa kila moja na swali la pili lilikuwa na alama tano (5). Hivyo, sehemu hii ilikuwa na jumla
ya alama thelathini na tano (35).

3.1.1 Swali la 1: Kuchagua jawabu lililosahihi

Swali hili limetoka kwenye mada mchanganyiko ambazo ni Huduma ya kwanza katika Michezo,
Ubunifu, Afya katika Michezo, Uchongaji na Sanaa za Lugha na Maigizo. mtahiniwa alitakiwa
kuchagua jibu sahihi na kuandika herufi ya jawabu katika jadweli iliyotayarishwa. Swali hili lilikuwa
na vipengele kumi (10) ambapo kila kipengele kilikuwa na alama moja (1) na kufanya swali zima kuwa
na alama 10.

Uchambuzi wa Swali la kwanza (i)
Ufuatao ni uchambuzi wa kila kipengele katika swali la kwanza (1).

Kipengele nambari (i)

Kipengele hiki kilimtaka Mtahiniwa kuchagua mchezo wa riadha kutoka katika orodha ya michezo
mbali mbali. Swali lilikuwa na vichachawizi kama vifuatavyo:

A: Kukimbia, kuruka na kuogelea; B: Kukimbia, kurusha na kuruka; C: Kukimbia, kupika na kurusha;
D: Kurusha, kuogelea na kupika




Kipengele hiki kilikuwa na maelezo haya ‘uchongaji ni njia mpja wapo itakayomsaidia mtu kuweza’
M tahiniwaalitakiwa kuainisha faida yauchongaji. Vifungu vyamaneno vilikuwa kama ifuatavyo:

A: Kupotezamda; B: Kujipatia kipato;
C: kusaidia watu kazi zao; D: kufanya matembezi
Kipengele nambari (iii),

Kipengele hiki kilimtaka mtahiniwa kuainisha zana zinazohitajika katika upishi wa ugali, kati ya
vifungu vilivy oorodhshwa, vilikuwa kama ifuatavyo:

A: maji, moto, sufuria, unga na mwiko; B; maji, moto, unga, sufuria, samli na kijiko;

C: maji, mwiko, kopo, chumvi na ungg; D: mwiko, unga, moto, kopo na kijiko.

Kipengele nambari (vi),

M tahiniwaalitakiwa kubaini msingi wa ujasiriamali kutoka kwenye vifungu vifuatavyo:

A: mfanya biashara; B: mjasiriamali; C: mtaji; D: usafiri

Kipengele nambari (v),

M tahiniwaalitakiwa kuainisha vifaa visivyokuwavya uokozi. Vichachawizi vilikuwa kama ifuatavyo:
A: boyala uokozi; B: chuma cha uokozi;

C: koti la uokozi; D: rafti yakuokoa maisha.

Kipengele nambari (vi),

Mtahiniwaalitakiwa kuchagua miongomi mwa aina zangoma zisizo za asili, kutokakwenye orodha
waliyopewakama ifuatavyo:

A: Kidumbaki; B: msewe; C: msondo D: Zeniji fleva.
Kipengele nambari (vii),

Kipengele hiki kilimtaka mtahiniwa kubainisha sifa za mashairi ili kuitambulisha kazi ya ushairi.
Mtahiniwaalitakiwa kuchagua jawabu katika orodha ifuatavyo:

A: Kutumia kipaza sauti; B: Kutumia lugha yamkato;
C: Kutumia ngoma; D: Kutumia vinanda.
Kipengele nambari (viii),

Kipengele hiki kilimtaka mtahiniwa kuainisha utanzu wa fasihi ambao huandikwa kwa mtindo wa
mazungumzo yawahusika. M tahiniwaalitakiwa kuchagua kwenye orodha ifuatyao:

A:ngoma; B: Riadha; C: Shairi; na D: tamthilia
Kipengele nambari (ix),

Katika kipengele hiki mtahiniwa alitakiwa kubainisha aina za udhalilishaji uliooneshwa kutpitia
kwenyeigizo, mtahiniwa alitakiwa kuchagua kutoka kwenye orodha ifuatayo:A: wizi; B:
rushwa; C: udhalilishaji; D: burudani.

.Kipengele nambari (x),




Kipengele hiki kilimtaka mtahiniwa kuainisha maana ya kujitambua, kutoka kwenye orodha ifuatayo:

A: kuwatambua wengine katika jamii; B: kuwafahamu wengine katika jamii;
C: kujitambua mwenyewe na jamii husika; na D: kutambuana katika jamii.
Kwa ujumla swali hili lililenga kuwapima watahiniwa ufahamu kuhusiana na mada tofauti kulingana

na maswali yalivyoilizwa.

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 4,513 sawa na asilimia 99.82 na watahiniwa 8 sawa na asilimia 0.18
hawakujibu swali husika. Takwimu za ufaulu wa wanafunzi zinaonesha katika jadweli linalofuata hapo
chini.

Jadweli nambari 1a: Uchambuzi wa Ufaulu wa Watahiniwa

UCHAMBUZI WA UFAULU
WAST ANI
2.5-6

IDADI | %
847 | 18.7 [

Takwimu za Jadweli nambari 1la zinaonesha kuwa asilimia kubwa ya ufaulu wa 76.22 upo katika
kiwango cha vizuri ambapo umepelekea ufaulu wa jumla kuwa ni mzuri kwa asilimia 94.99.

Aidha, watahiniwa 226 sawa na asilimia 5.01 wamepata ufaulu mbaya. Watahiniwa hao wanaonekana
kuwa hawakuwa na ufahamu wa kutosha juu ya walichoulizwa kama inavy oonekana katika kielelezo
nambari 1.1.

Kielelezo 1.1: Kielelezo Kibaya
JAWABU
[ if. iii. iv. V. vi. vii. viil. iX. X.
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Kielelezo 1.1 ni mfano wa karatasi ya mtahiniwa ambaye hakuweza kupata alama kwa sababu
mtahiniwa amechagua jawabu zisizo sahihi katika vipengele vyote vya swali hili. Kwa mfano,
kipengele cha (iii), jawabu sahihi ni °A’’ ambayo ni (maji, moto, sufuria, unga na mwiko) lakini
mtahiniwa amechagua herufi °B’’ ambayo sio sahihi. Hii inaonesha kuwa mtahiniwa hakuwa na
ufahamu na uelewa juu ya kile alichoulizwa.

Aidha, watahiniwa 3,440 sawa na asilimia 76.22 wamepata ufaulu mzuri. Watahiniwa hao
wanaonekana walikuwa na ufahamu mzuri juu ya kile walichoulizwa kama inavyothibitisha katika
kielelezo nambari 1.2

Kielelezo1.2: Kielelezo Kizuri

JAWABU

Kielezo nambari 1.2 ni mfano wa mmoja wa mtahiniwa aliyejibu vizuri swali husika, na ameweza
kupata alama kamili ya swali hili. Kwa mfano katika kipengele cha (iv) mtahiniwa aliweza kuchagua




‘C’” kuwa ni moja kati ya misingi ya ujasiriamali. Hii imepelekea mtahiniwa kupataalama kamili katika
swali nambari moja (1) lenye alama 10.

3.1.2 Swali la 2: Kuchagua jawabu Sahihi kutoka Kifungu A na Kifungu B

Swali hili lilikuwa la kuoanisha ambalo lilikuwa na vipengele 5 na kila kipengele cha swali hili lina
alama moja (1) na kufanya swali zima kuwa na alama tano (5). Ambapo mtahiniwa alitakiwa kuoanisha
maelezo kutoka kifungu A na jibu sahihi kutoka kifungu B.

Swali hili lilitokana na mada ya ‘Huduma ya kwanza katika michezo na Afyakatika Michezo’’.
Uchambuzi wa swali nambari 2

Ufuatao ni uchambuzi wa kila kipengele katika swali nambari 2

Kipengele nambari (i),

Kipengele hiki kilimtaka mtahiniwa kuoanisha dalili na ishara za kuvunjika. ambapo jibu sahihi
lilikuwa ni (E) maumivu makali na uvimbe.

Kipengele nambari (ii)

M tahiniwa alitakiwa kuoanisha hatua muhimu yautoaji wahuduma yakwanzaambapo jawabu ilikuwa
ni ‘A’ hakikisha usalama wako kwanza.

Kipengele nambari (iii),
Katika kipengele cha tatu (iii)

Mtahiniwa alitakiwa kuoanisha dalili ya kupoteza maji na chumvi chumvi mwilini. Jawabu sahihi
ilikuwa ni ‘D’ kukakamaa kwa misuli

Kipengele nambari (iv),

Kipengele hiki kilimtaka mtahiniwa kuoanisha faida yakula chakula bora chenye afya. Ambapo jawabu
ilikuwa ‘B’ kuimarisha kinga yamwili.

Kipengele nambari (v),

Kipengele hiki kilimtaka mtahiniwa kuoanisha sababu za uvunjifu wa viungo vya mwili wa
mwanadamu. Jawabu sahihi ilikuwa ni ‘A’ ukosefu wa vitamin A.

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 4,518 sawana asilimia 99.93 na watahiniwa 3 sawana asilimia 0.07
hawakujibu swali husika. Takwimu ya ufaulu wa wanafunzi unaoneshwa kweny e jadweli 1b hapo chini.

Jadweli nambari 1b: Uchambuzi wa Ufaulu wa Watahiniwa

UCHAMBUZI WA UFAULU
WASTANT |
1.5-3 [
TDADI %
1364 | 30.19 |

Takwimu za Jadweli nambari la zinaonesha kuwa asilimia kubwa ya ufaulu wa 57.41 upo katika
kiwango cha ufaulu mzuri hivyo ufaulu wa jumla ni mzuri wa asilimia 87.60.

Aidha, watahiniwa 560 sawa na asilimia 12.40 wamepata ufaulu mbaya. Watahiniwa hao wanaonekana
kuwa hawakuwa na ufahamu wa kutosha juu ya walichoulizwa kama inavyoonekana katika kielelezo
nambari 2.1.




Kielelzokibaya 2.1

\

Kielelezo 2.1 ni mfano wa karatasi ya mtahiniwa aliyefanya vibaya. Kwa mfano katika kipengele (i)
jawabu sahihi ilikuwa ni ‘E’ maumivu makali na uvimbe, lakini mtahiniwa alichagua ‘B’ ambayo sio
jawabu sahihi. Hii ni kutokana na maarifa na ujuzi mdogo aliokuwa nao, pia hakufahamu matakwa ya
swali husika.

Kwa upande mwengine, watahiniwa 2,594 sawa na asilimia 57.41 wamepata ufaulu mzuri. Watahiniwa
hao wanaonekana walikuwa na ufahamu juu ya kile walichoulizwa kama inavyothibitisha katika
kielelezo nambari 2.2

Kielelezo 2.2: Kielelezo Kizuri

JAWABU

Kielelezo 2.2 ni mfano wa Kkaratasi ya mtahiniwa aliyefanya vizuri, hii inaonesha kuwa mtahiniwa
alikuwa na uwelewa wa kutosha juu ya swali aliloulizwa na kupelekea kuandika majibu kwa usahihi.

3.1.3 Swali la 3: Kuandika Kweli au Si Kweli
Swali hili lilitolewa katika mada ya ‘“Afya katika Michezo, Ubunifu na Ujasiriamali, Kuogolea na
Sanaa za Lugha.

Swali hili lilimtaka mtahiniwa kuandika kweli kwa maelezo yaliyo sahihi au si kweli kwa maelezo
yasiyo sahihi. Swali hili lilikuwa na vipengele 10 na kila kipengele kilikuwa na alama moja (1) na
kufanya jumla ya alama kumi (10).

Uchambuzi wa swali nambari 3
Ufuatao ni uchambuzi wakila kipengele katika swali nambari 3.
Katika kipengele nambari (i),

Kufanya mazoezi bila ya kupumzika hupelekea kushuka kwa kiwango cha utendaji wa mazoezi kwa
mwanamichezo.

Kipengele nambari (ii)

Pilipili boga, keroti na iliki ni viambaupishi vinavy otumika kupika muhogo.
Kipengele nambari (iii)

Vigogo hutumika kutengezea kinu na mchi

Kipengele namba (iv)

Masoko si nyenzo muhimu sana kwa mjasiria mali.




Kipengele namba (v)

Kuogelea kimgongo mgongo humtaka muogeleaji kupiga miguu kama chura.
Kipengele nambari (vii)

Kuburudisha wahusika na hadhira ni moja yaubunifu wa maigizo.

Kipengele nambari (viii)

M ashairi ni kipande cha maandishi kilichopangwa kwa utaratibu maalumu.

Kipengele nambari (ix)

M atayarisho y jukwaakatika igizo hayahitaji ubunifu wa mandhari.

Kipengele nambari (x)

Vyakula vya protini huliwa na wanamichezo kwa wingi katika kipindi cha mashindano.

Kwa ujumla Swali hili lilikusudia kumpima mtahiniwa ufahamu wake kutokana na dhana mbali mbali
zinazotumika katika mada husika.

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 4,511 sawa na asilimia 99.78 na watahiniwa 10 sawa na asilimia
0.22 hawakujibu swali husika.

Jadweli nambari 1c: Uchambuzi wa Ufaulu wa Watahiniwa

UCHAMBUZI WA UFAULU
WAST ANI
2.5-6

IDADI %
667 14.79

Takwimu za Jadweli nambari 1c zinaonesha kuwa asilimia kubwa ya ufaulu wa 82.86 upo katika
kiwango cha ufaulu mzuri ambapo umepelekea ufaulu wa jumla kuwa ni mzuri wa asilimia 97.65

Aidha, watahiniwa 106 sawa na asilimia 2.35 wamepata ufaulu mbaya. Watahiniwa hao wanaonekana
kuwa hawakuwa na ufahamu wa kutosha juu ya walichoulizwa kama inavyoonekana katika kielelezo
nambari 3.1.

Kielelzo kibaya 3.1
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Kielelezo 3.1 ni mfano wa karatasi ya mtahiniwa ambaye alifanya vibaya kwenye swali hili. Kwamfano
katika kipengele cha tatu (iii) ‘“Vigogo hutumika kutengezea kinu na mchi’’,mtahiniwa alitakiwa
aandike ‘‘kweli’” ambalo ndilo jibu sahihi badala yake aliandika ‘‘sikweli’’. Hii inaonesha kuwa
mtahiniwa hakuwa na uelewa juu ya swali husika na kupelekea kufanya vibaya swali hili kama

inavy oonesha kwenye kielelezo 3.1.

Aidha, watahiniwa 3,738 sawa na asilimia 82.86 wamepata ufaulu mzuri. Watahiniwa hao
wanaonekana walikuwa na ufahamu mzuri juu ya kile walichoulizwa kama inavy othibitisha katika
kielelezo nambari 3.2




Kielelezokizuri3.2

JAWABU - -

Kielelezo 3.2 ni mfano wa karatasi ya mtahiniwa aliyefanya vizuri, hii inaonesha kuwa mtahiniwa
alikuwa na uwelewa wa kutosha juu ya swali aliloulizwa na kupelekea kuandika majibu kwa usahihi.

3.1.3 Swali la 4: Kujaza Mapengo

Swali hili lilimtaka mtahiniwa kuchagua jawabu sahihi na kujaza katika nafasi zilizo wazi. Swali hili
lilikuwa na vipengele 5 na kila kipengele kilikuwa na alama mbili (2) hivyo kufanya jumla ya alama
kumi (10). Swali hili limetokana na mada zifuatazo ‘‘Ujasiriamali, Ubunifu na Huduma ya kwanza.”’

Uchambuzi wa swali nambari 4
Ufuatao ni uchambuzi wa kila kipengele katika swali nambari.
Katikakipengele nambari (i),

Katika swali hili mtahiniwa aliliulizwa ‘Mjasiria mali ni mtu aneweza kuona
mbali mbali.”

Kipengele cha (ii),

Mtahiniwa alitakiwa kujaza nafasi tupu kwenye kifungu cha maneno haya ‘Unga wa maandazi ni lazima
ukandwe hadi ili kufanya maanfdazi yawe laini.

Kipengele cha (iii)

Katika kipengele hiki mtahiniwa aliulizwa ‘kifaa hupakwa baada ya kumaliza
kuchongwa ili kivutie’.

Kipengele cha (iv)

Mtahiniwa alitakiwa kujaza nafasi kifungu cha maneno ikuatacho: ‘kwenye sekta ya bahari
ni paumbele cha kwanza’

Kipengele cha (v)

Kipengele hiki kiliuliza ‘M saada wa haraka anapopewaalieumia au kupata jeraha kabla yakufikishwa
hospitali unaitwa J

Kwa ujumla swali hili limelenga kuwapima wanafunzi uwelewa kwa kujaza nafasi zilizoachwa wazi
katika mada mchangany iko.

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 4,518 sawa na asilimia 99.93 na watahiniwa 3 sawa na asilimia 0.07
hawakujibu swali husika.




Jadweli nambari 1d: Uchambuziwa Ufauluwa Watahiniwa

UCHAMBUZIWAUFAULU

Takwimu za Jadweli nambari 1d zinaonesha kuwa asilimia kubwa ya ufaulu wa 79.61 upo katika
kiwango cha ufaulu mzuri ambapo umepelekea ufaulu wa jumla kuwa ni mzuri wa asilimia 92.36

Aidha, watahiniwa 345 sawa na asilimia 7.64 wamepata ufaulu mbaya. Watahiniwa hao wanaonekana
kuwa hawakuwa na ufahamu wa kutosha juu ya walichoulizwa kama inavyoonekana katika kielelezo
nambari 4.1.

Kielelzo kibaya 4.1

4, Jaza nafasi zihizowasi kwa kuchaaua jibu sahihi.
B Mijasiriamali ni mtu anaeweza kuona Nassh mbali mbali
ii. Unga wa maaondazi ni lazima ukandwe hadi _{~ Wy S il kufanya
meaanuaazl yawe lami.
iii. Kifaa hupakwa {/‘Lu‘rw we baada ya kumaliza kuchongwa ili
Kivin
V. Kwenye sekla ya bahari V-Mrl_(_Lmo ni kipaumbele cha kwanza.

Msaada wa haraka anaopewa alieumia au kupata jeraha kabla ya

kufikishwa hospitali unaitwa EEVY \(«WY\’,SCN =

| Vanish, fursa, uumuke, huduma ya kwanza, ulainike, hospitali, usalama.

Kielelezo 4.1 ni mfano wa karatasi ya mtahiniwa ambaye alifanya vibaya swali hili. Mfano katika
kipengele cha (i) mtahiniwa aliandika ‘vanish’’ badala ya kuanika ‘fursa’ ambalo ndio jibu sahihi. Hii
inaonesha kuwa mtahiniwa hakuwa na unelewa wa kutosha katika swali aliloulizwa.

Kwa upande mwengine watahiniwa 3,597 sawa na asilimia 79.61 wamepata ufaulu mzuri. Watahiniwa
hao wanaonekana walikuwa na ufahamu mzuri juu ya kile walichoulizwa kama inavyothibitisha katika
kielelezo nambari 4.2.

Kielelzo kizuri 4.2

4. Jaza nafasi zilizowazi kwa kuchagua jibu sahihi.
i. Mjasiriamali ni mtu anaeweza kuona _ {1 LQQQ = —

ii: Unga wa maandazi ni lazima ukandwe h:adi (J_/(ﬂ.!ﬂ.[&—ﬁ »__li kufanya

maandazi yawe laini.

fil. Kifaa hupakwa '\m\\&\f\ baada ya kumaliza kuchongwa ili
kivutie.

v. Kwenye sekta ya bahari S LOSIXNO ni kipaumbele cha kwanza.

V. Msaada wa haraka anaopewa alieumia au kupata jeraha kabla ya

kufikishwa hospitali unaitwa \\\\TQJQ s SO hu‘\ ITe o
S ~ C

Vanish, fursa, uumuke, huduma ya kwanza, ulainike, hospitali, usalama.

Kielelezo 4.2 ni mfano wa karatasi ya mtahiniwa aliyefanya vizuri, hii inaonesha kuwa mtahiniwa
alikuma na uwelewa wa kutosha juu ya swali aliloulizwa na kupelekea kuchagua majibu katika
kisanduku kwa usahihi.




3.2 SEHEMU B: MASWALI MCHANGANYIKO
Sehemu hii ilikuwa na maswali matano (5) ambapo kila swali lilikuwa na alama tisa (9) hivyo katika
sehemu hii inafanya jumla ya alama zote kuwa ni arobaini na tano (45).

3.2.1 Swali la5: Sanaa za Lugha
Swali hili linatokana na mada ya ‘Sanaa za Lugha’, swali hili lilikuwa na vipengele vitatu. Kipengele
(a, b na c) kila kipengele kilikuwa na alama tatu (3) na kufanya swali hili kuwa na jumla ya alama tisa

9).

Kipengele (a)

kipengele hiki kililenga kumpima mtahiniwa kuelezea maana yatamthilia’.

Kipengele (b)

Katika kipengele hiki mtahiniwa alitakiwa kutaja aina tatu (3) za tamthilia

Kipengele (c)

Kipengele hiki kilimtaka mtahiniwa kuandika njia tatu (3) zauandaaji wa tamthilia.

Kwa ujumla swali hili lililenga kuwapima watahiniwa juu ya ufahamu wao juu yadhana yatamthilia.

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 4,406 sawa na asilimia 97.46 na watahiniwa 115 sawa na asilimia
2.54 hawakujibu swali husika.

Jadweli nambari 2a: Uchambuzi wa Ufaulu wa Watahiniwa

UCHAMBUZI WA UFAULU
WAST ANI
25-6

IDADI %
1207 27.40

Takwimu za Jadweli nambari 2a zinaonesha kuwa asilimia kubwa ya ufaulu wa 39.28 upo katika
kiwango cha ufaulu mzuri ambapo umepelekea ufaulu wa jumla kuwa ni mzuri wa asilimia 66.68.

Aidha, watahiniwa 1,468 sawa na asilimia 33.32 wamepata ufaulu mbaya. Watahiniwa hao
wanaonekana kuwa hawakuwa na ufahamu wa kutosha juu ya dhana ya tamthilia kama inavy oonekana
katika kielelezo nambari 5.1.




Kielelzo kibaya5.1

S. a. Elezea maana yva tamthilia.

lamthilia nd Utunge  Uleambe. b Derbnndls o
wd ayhq 1 nne ay ml;ql‘m)m() l»cur'ltq ‘liiﬁ

Taja aina tatu (3) za tamthilia.
/T\’L Lithe
. Lclbm gi, -
. \ ul lu t }’sa 2
Andika njia tatu (3) za uandaaji wa tamthilia.

Some LQ .‘(S\U—'L

Xuwe mao_aaludke  uanne {:u LszLdL u,z'/jmc
_ Vmbike na_ kuletse Kiedhamoam

_ \eoimie ].u“gl\a iju 0 ya_ Km.m/uh,i

Kielelezo 5.1 ni mfano wa karatasi ya mtahiniwa ambaye alifanya vibaya katika swali hili. M fano katika
kipengele (a) ‘Elezea maana ya tamthilia’ mtahiniwa hakuweza kueleza kama swali livyotaka. Hii
inaonesha wazi kuwa mtahiniwa hakuwa na uwelewa wa kutosha katika swali aliloulizwa.

Aidha, watahiniwa 1,731 sawa na asilimia 39.28 wamepata ufaulu mzuri. Watahiniwa hao
wanaonekana walikuwa na ufahamu mzuri juu maana na dhana ya tamthilia kama inavyothibitisha
katika kielelezo nambari 5.2

Kielelzo kizuri 5.2

5. a. Elezea maana ya tamthilia.

Tomthilla m_ coihi andihi  inayoussilishiwe e
o 40 Mmoungumae 06 matrads) Jiuffumm- L
b. Taja al‘ﬁa tatu (3) za mthllua
1) Tamthilic  diechs
i) Tonthil fomia
ni) Tamihilie, meldmma.
¢ Andika njia tatu (3) za uandaaji wa tamthilia.
1) fugndag oing ua tomthilia —_
,.)mea,q rw'husrrfw ndanl._ya 7Lamfhrl(a, hiyo .
1) lpaima famthilta raﬁaJquamlmun, uve \qujm la

J
t maalumy -

Kielelezo 5.2 ni mfano wa karatasi ya mtahiniwa aliyefanya vizuri, hii inaonesha kuwa mtahiniwa

alikuwa na ufahamu mzuri juu ya swali aliloulizwa na kupelekea kujibu swali kwa usahihi kama
lilivy otaka.
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3.2.2 Swali la 6: Uchongaji

Swali hili linatokana na mada ya ‘Uchongaji’, swali hili lilikuwa na vipengele viwili, kipengele (a na
b) kipengele (a) kilikuwa na alama tatu (3), na kipengele (b) kilikuwa na alama sita (6), hivyo swali
zima lilikuwa na alama tisa (9).

Swali hili lililenga kumpima mtahiniwa juu yadhana nzima katiaka mada ya ‘Uchongaji’.
Kipengele (a)

Kipengele hiki kimtaka mtahiniwa aeleze maana ya kuchonga.

Kipengele (b)

Katika kipengele hiki mtahiniwa alitakiwa kutaja vifaa sita (6) vinavyohitajika wakati wa kuchonga
pamoja na matumizi yake.

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 4,485 sawa na asilimia 99.20 na watahiniwa 36 sawa na asilimia
0.80 hawakujibu swali husika.

Jadweli nambari 2b: Uchambuzi wa Ufaulu wa Watahiniwa

UCHAMBUZI WA UFAULU

WASTANI |
2.5-6
IDADI %
1,295 | 28.87 | [ |

Takwimu za Jadweli nambari 2b zinaonesha kuwa asilimia kubwa ya ufaulu wa 56.83 upo katika
kiwango cha ufaulu mzuri ambapo umepelekea ufaulu wa jumla kuwa ni mzuri wa asilimia 85.70

Aidha, watahiniwa 641 sawa na asilimia 14.30 wamepata ufaulu mbaya. Watahiniwa hao wanaonekana
kuwa hawakuwa na ufahamu wa kutosha juu ya maana na dhana nzima ya uchongaji kama
inavyoonekana katika kielelezo nambari 6.1.

Kielelzo kibaya 6.1

a. Elezea maana ya kuchonga.

e de hals 0&‘(\\)0.!70 ﬂ\unmodnmn huitpes he
1shwoy Bﬂkre. ki kﬂmﬂlo() (YmmLu '@fmlﬂ‘
M&hl pra-eka=wacka M, ‘ytha ﬂg@j

llleniraca wa 5 kati va 9

b. Taja vifaa sita (6) vinavyohitajika wakati wa kuchonga pamoja na
matumzi yake.
[Na. | KIFAA \ MATUMIZI
Ll Raxasu N\Cegew A ﬁuk?.u& anjuuﬂ

M\ oL e o ! N\t e Qm‘ﬂmk%_ﬁx
alis i}ﬁ&, BisC ri M.\l& %CM@L
I LV ;; sy 1 Nae, Weoiguges
Pinsai | Nieo Sapngual
*V‘“ L Banka L NdUe 2ottuen i
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Kielelezo 6.1 ni mfano wa karatasi ya mtahiniwa ambaye alifanya vibaya katika swali hili. M fano katika
kipengele cha pili (ii) ‘Mtahiniwa aliweza kuandika ‘Msumeno’ katika vifaa lkn katika matumizi
hakuweza kuonesha matumizi ya Msumeno badala yake aliandika ‘ni ule unachongwa’. Hii inaonesha
wazi kuwa mtahiniwa hakuwa na uwelewa wa kutosha katika swali aliloulizwa.

Aidha, watahiniwa 2,549 sawa na asilimia 56.83 wamepata ufaulu mzuri. Watahiniwa hao
wanaonekana walikuwa na ufahamu mzuri juu ya maana na dhana ya uchonjaji pamoj chokile
walichoulizwa kama inavyothibitisha katika kielelezo nambari 6.2

Kielelzokizuri 6.2

a. Elezea maana ya kuchonga.
Kdd/\b_f@ﬂ, Nnu ke \10,> [Seigeted \x& baske ’ﬂ° R
M Luﬂbo mbct_hj"‘\bdf% ks N L/Q‘H o2y C':W‘ N
I

_de ™Mouse, 'mbas Nk

Ta
Ja vifaa sita (6) vinavyohitajika wakati wa kuchonga pamoja na
'ndtumm yake,

Lad KIFAA MATUMIZI
i' T“.' “',‘l | ' f
T W e = | Inatrmdoe fen ‘l} I (g
t T‘ f‘ Al t 0 - L"Uv“f[l‘v'v K T ;.'\ K » Yrrw*
fii. | M e T -
' umar Itk L ‘{”l;‘[r_ gy b
V- Yansdh T ¥ : i ¢
il r Uh / man ! : nactom tov Y Yupendks ey
V. T — ] ¥ . 37
| g Unafn ka L ksl ¢
i, ™, ] e
| ‘LJH‘C F YL foe g Wier r

Kielelezo 6.2 ni mfano wa Kkaratasi ya mtahiniwa aliyefanya vizuri, hii inaonesha kuwa mtahiniwa
alilifahamu vizuri swali aliloulizwa na alikuwa na uwelewa mzuri hivyo kupelekea kujibu swali kwa
usahihi kama lilivy otaka.

3.2.3 Swali la 7: Ubunifu

Swali hili linatokana na mada ya ‘Ubunifu’, swali hili lilikuwa na vipengele viwili, kipengele (a, nab)
kipengele ( a) kilikuwa na alama nne (4) na kipengele (b) kilikuwa na alama tano (5) na kufanya swali
hili kuwa na jumla ya alama tisa (9).

Kipengele (a)

Kipengele hiki kilmtaka mtahiniwa kutaja njia nne(4) za kiasili zinazotumika kuhifadhi chakula ili
kisiharibike.

Kipengele (b)
Kipengele hiki kilimtaka mtahiniwa kutaja vifaa vitano (5) vinavyotumika kuhifadhia chakula

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 4,442 sawa na asilimia 98.26 na watahiniwa 79 sawa na asilimia
1.74 hawakujibu swali husika.
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Jadweli nambari 2c: Uchambuzi wa Ufaulu wa Watahiniwa

UCHAMBUZI WA UFAULU

WAST ANI
25-6

IDADI % |
2,192 | 49.35 |

Takwimu za Jadweli nambari 2c zinaonesha kuwa asilimia ya ufaulu wa 21.48 upo katika kiwango cha
ufaulu mzuri ambapo umepelekea ufaulu wa jumla kuwa ni mzuri kwa asilimia 70.83

Aidha, watahiniwa 1,296 sawa na asilimia 29.17 wamepata ufaulu mbaya. Watahiniwa hao
wanaonekana kuwa hawakuwa na ufahamu wa kutosha juu ya walichoulizwa kama inavyoonekana
katika kielelezo nambari 7.1.

Kielelzo kibaya 7.1

Taja njia nne {4) za kiasili zinazotumika kuhifadhi chakula ili kisiharibike.

: P ~ e ees Sorenisi e eidn e ooane fu
S ’:\Q‘L \\Ci lx\("‘\‘tt‘( ‘ \XA_&L‘~\ \C[r-Llll R X

7-;,’, i TRt ‘\7 "'\.,\A/‘\_. ‘\IQ !\\ LL__L K(,E LN e t\‘c\;_ kg'j‘

i ta"w s
ifaa vitano (5) vinavyotumika kuhifadhia chakula.

Taja vif Skl
oo \su oo io
_Bakuass X A—Ympc&ﬁ-; : I
R el L‘_x, N O VNS v N

L{,- ? Sy Seipae fpodeigen o .
e Loyenn bee G TORGAERCS

b

w

Kielelezo 7.1 ni mfano wa karatasi ya mtahiniwa ambaye alifanya vibaya katika swali hili. M fano katika
kipengele (a) ‘M tahiniwa aliweka maelezo badala ya kutaja njia za kiasili za kuhifadhia chakula kama
‘kutia chumvi’. Hii inaonesha wazi kuwa mtahiniwa hakuwa na uwelewa wa kutosha katika swali
aliloulizwa

Aidha, watahiniwa 954 sawa na asilimia 21.48 wamepata ufaulu mzuri. Watahiniwa hao wanaonekana
walikuwa na ufahamu mzuri juu ya kile walichoulizwa kama inavy othibitisha katika kielelezo nambari
7.2.
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Kielelzokizuri 7.2

Taja njia nne (4) za kiasili zinazotumika kuhifadhi chakula 1

Kz e FadlcTal
r’”iu_(J:‘: Mm@, G beeckea. 1
Kook s cka
ookl O /»,, p(\:‘,n."‘ _:’rr/,‘

Taja vifaa vitano (5) vinavyotu mika kuhifadhia chakula.

77'71 C{i
'f{r/?u e
{ I/‘ru e ke
[‘,:,.'~,( s /4'./i(
rrete
~=ihhar kulifunza

Kielelezo 7.2 ni mfano wa karatasi ya mtahiniwa aliyefanya vizuri, hii inaonesha kuwa mtahiniwa
alilifahamu vizuri swali aliloulizwa na alikuwa na uwelewa mzuri hivyo kupelekea kujibu swali kwa
usahihi.

3.2.4 Swali la 8: Kuogelea

Swali hili linatokana na mada ya ‘Kuogelea’, swali hili lilikuwa na vipengele viwili, kipengele (a, na
b) kipengele ( a) kilikuwa na alama tatu (3) na kipengele (b) kilikuwa na alama sita (6) na kufanya swali
hili kuwa na jumla ya alama tisa (9).

Kipengele a

Kipengele hiki kilimtaka mtahiniwa kueleza jinsi utakavyofundisha kanuni tatu (3) za kuogelea kwa
ushindani.

Kipengele b
Na kipengele hiki kilimtaka mtahiniwa kueleza kwa ufupi mitindo mitatu (3) yakuoglea

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 4,337 sawa na asilimia 95.93 na watahiniwa 184 sawa na asilimia
4.07 hawakujibu swali husika.

Jadweli nambari 2d: Uchambuzi wa Ufaulu wa Watahiniwa

UCHAMBUZI WA UFAULU UFAULU
WAST ANI WA
3-6 JUMLA
IDADI % IDADI %
1,371 31.61 1,985 45.77

Takwimu za Jadweli nambari 2d zinaonesha kuwa asilimia ya ufaulu wa 14.16 upo katika kiwango cha
ufaulu mzuri ambapo umepelekea ufaulu wa jumla kuwa ni wastani wa asilimia 45.77

Aidha, watahiniwa 2,352 sawa na asilimia 54.23 wamepata ufaulu mbaya. Watahiniwa hao
wanaonekana kuwa hawakuwa na ufahamu wa kutosha juu ya walichoulizwa kama inavyoonekana
katika kielelezo nambari 8.1
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Kielelzo kibaya 8.1

8. a. Bwana Mkude ametoka Morogoro na kuja visiwani Zanzibar kujifunza
kuogelea kwa ushindani. Eleza jinsi utakavyomfundisha kanuni tatu (3) za
kuogelea kwa ushindani.

elea L’té) JO A«wma (,L#SZMS’t'
uge : / ¢ W Ug/c7€o.
C Lt o JD Kyhs P’a Ushindi we

b. Kwa ufupi elezea mitindo mitatu (3) ya kuogelea

ki ”s\m‘ndom Wit ; b SO
k{l weza kuuzﬂ ne uufgo 7:5&1 uf Ky ’guaé-a
l((wu L 20 WICZ?% s

b o Shuka D kushivda o kuvqa/nle
“mm anaze  tokg L@adeq kama miwani j’ 1:4151&

lea; \‘rv\\ﬁﬁtﬁ) 19 54)(2%;, Viok,

¢

Kielelezo 8.1 ni mfano wa karatasi ya mtahiniwa ambaye alifanya vibaya katika swali hili. Mfano katika
kipengele (b) ‘Mtahiniwa alitakiwa kuandika mitindo mitatu (3) ya kuogelea na aliandika ‘kuogelea na
vifaa, kuweza kuwa na uwezo mzuri, kuwa na shauku,” hili sio jawabu sahihi.

Aidha, watahiniwa 614 sawa na asilimia 14.16 wamepata ufaulumzuri. Watahiniwa hao wanaonekana
walikuwa na ufahamu mzuri juu ya kile walichoulizwa kama inavyothibitisha katika kielelezo nambari

8.2.
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Kielelzokizuri 8.2

Bwana Mkude ametoka Morogoro na kuja visiwani Zanzibar kujifunza

8. a -
kuogelea kwa ushindani. Eleza jinsi utakavyomfundisha kanuni tatu (3) za
kuogelea kwa ushindani.

v) [T uogeleap hzjzzmq ghitimy magunzo uoyelemsi Kz
Uhuntidn - J
w2 Wogeley  lagima_ undesue  masgpe na ane ye
(ogel¥a; J J
(18] gbﬂiﬁ [a /ﬂﬂl?flm, [we _fa - Uhubuc,  un m‘”‘ G
namani. J ’ 7
b. Kwa ufupi elezea mitindo mitatu (3) ya kuogelea.

S
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Kielelezo 8.2 ni mfano wa karatasi ya mtahiniwa aliyefanya vizuri, hii inaonesha kuwa mtahiniwa
alilifahamu swali vizurina alikuwa na uwelewa wa kutosha hivy o kupelekea kujibu swali kwa usahihi.

3.2.5 Swali la9: Afya katika Michezo

Swali hili linatokana na mada ya ‘Afya katika Michezo’, swali hili lilikuwa na vipengele vitatu (3),
kipengele (a, b na c) kipengele ( a) kilikuwa na alama nne (4) na kipengele (b) kilikuwa na alama tatu
(3) nakipengele (c) kilikuwa na alama mbili (2) hivyo kufanya swali hili kuwa na jumla yaalama tisa

(9).

Kipengele a

Kipengele hiki kilimtaka mtahiniwa kueleza maana yamlo kamili?

Kipengele b

Katika kipengele hiki mtahiniwa alitakiwa kutaja aina tatu (3) zavyakula.
Kipengele c

M tahiniwaalitakiwa kuorodhesha madhumuni mawili (2) ya matumizi ya dawa

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 4,415 sawa na asilimia 97.65 na watahiniwa 106 sawa na asilimia
2.34 hawakujibu swali husika.

Jadweli nambari 2e: Uchambuzi wa Ufaulu wa Watahiniwa

UCHAMBUZI WA UFAULU UFAULU
WAST ANI WA
25-6 JUMLA
IDADI % IDADI %
1399 31.68 2641 59.81
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Takwimu za Jadweli nambari 2e zinaonesha kuwa asilimia ya ufauluwa 28.13 upo katika kiwango cha
ufaulu mzuri ambapo umepelekea ufaulu wa jumla kuwa ni wastani wa asilimia 59.81

Aidha, watahininva 1,774 sawa na asilimia 40.19 wamepata ufaulu mbaya. Watahiniwa hao
wanaonekana kuwa hawakuwa na ufahamu wa kutosha juu ya walichoulizwa kama inavyoonekana
katika kielelezo nambari 9.1

Kielelzo kibaya 9.1

9. a. Nini maana ya mlo kamili? N
™y Kamil o Mmoo amhae  mownanaadamyy afaloc
Q paYrauta O o Ly Qan \\\),\L\C,sQ‘ hig_g(lm %ﬂ. \ACTY
P{h g -
b. Ta]a aina tatu (3) za vvakula.
lk" { (x
'(‘\\ \.\7)\
™ Ojkm W,
C. Orodhesha madhumuni mawili (2) ya matumizi ya dawa.
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Kielelezo 9.1 ni mfano wa karatasi ya mtahiniwa ambaye alifanyavibaya katika swali hili. Mfano katika
kipengele (a)‘Mtahiniwa alieleza maana ya mlo kamili, ‘Mlo kamili ni mlo ambao binaadamu akila
anakuwa yuko fiti na huweza kufanya kazi zake’ hili silo jawabu sahihi la swali aliloulizwa.

Aidha, watahiniwva 1,242 sawa na asilimia 28.13 wamepata ufaulu mzuri. Watahiniwa hao
wanaonekana walikuwa na ufahamu mzuri juu ya Kile walichoulizwa kama inavyothibitisha katika
kielelezo nambari 9.2

Kielelzo kizuri 9.2

9, a. Nini maana ya mio kamili?

o ‘.A__‘){\gj_;_l_\\~ N0 O [aln
Wk
L JM-L.-A\N ‘J_&_L;\;Lt\\n\\\\ L 00 iy
ankor.  traging ‘_L.u_‘x
b. Taja aina tatu (3) za vyakula.
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C. Orodhesha madhumunn mawili (2) ya matumizi ya dawa.
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Aden —

Kielelezo 9.2 ni mfano wa karatasi ya mtahiniwa aliyefanya vizuri, hii inaonesha kuwa mtahiniwa
alilifahamu swali vizuri na alikuwa na uwelewa wa kutosha hivyo kupelekea kujibu swali kwa usahihi.
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3.3SEHEMU C: Maswali ya Kuelezea
Sehemu hii ilikuwa na maswali matatu 10, 11 na 12, kila swali lilikuna na alama ishirini (20) mtahiniwa

alitakiwa kujibu swali moja tu kati ya maswali hayo.

3.3.1Swali la10: Unyanyasajiwa Kijinsia
Swali hili linatokana na mada ya ‘Maigizo.

Swali hili lilimtaka mtahiniwa kuelezea njia nne (4) zitakazo punguza vitendo vya unyanyasaji wa
kijinsia ambavyo vimekuwa vikiongezeka kwa kasi katika jamii yetu.

Watahiniwa waliojibu swali hili walikuwa ni 1,343 sawa na asilimia 29.71 na watahiniwa 3,178 sawa
na asilimia 70.29 hawakujibu swali husika.

Jadweli nambari 3a: Uchambuziwa Ufaulu wa Watahiniwa

UCHAMBUZI WAUFAULU UFAULU
WAST ANI WA
45-12 JUMLA
IDADI % IDADI %
466 34.69 807 60.08

Takwimu za Jadweli nambari 3a zinaonesha kuwa asilimia ya ufaulu wa 25.39 upo katika kiwango cha
ufaulu mzuri ambapo umepelekea ufaulu wa jumla kuwa niwastani wa asilimia 60.08

Aidha, watahiniwa 536 sawa na asilimia 39.92 wamepata ufaulu mbaya. Watahiniwa hao wanaonekana
kuwa hawakuwa na ufahamu wa kutosha juu ya walichoulizwa kama inavyoonekana katika kielelezo
nambari 10.1

Kielelezo 10.1 Kielelezo Kibaya
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Kielelezo 10.1 kinaonesha mfano wa mtahiniwa aliyefanya vibaya swali hili, kwa mfano Mtahiniwa
alijibu ila ameshindwa kuelezea matakwa ya swali husika hivyo mtahiniwa huyu aliandika athari za
kufanyiwa vitendo vya kijinsia kwamfano Kipengele cha tatu (iii) ¢ Unyanyasaji wa Kijinsi wakifanyiwa
watoto wanaona hay ahata kutoka nje’ badala ya kuandika njia zitakazopunguza vitendo hivyo. Hii
inaonesha kuwa mtahiniwa hakuelewa matakwa ya swali husika na pia alikuwa na uwelewa mdogo juu
ya mada ya unyanyasaji wa kijinsia.

Aidha, watahiniwa 341 sawa na asilimia 25.39 wamepata ufaulu mzuri. Watahiniwa hao wanaonekana
walikuwa na ufahamu mzuri juu ya kile walichoulizwa kama inavyothibitisha katika kielelezo nambari
10.2
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Kielelzo kizuri 10.2
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Kielelezo 10.2 ni mfano wa mtahiniwa aliyejibu vizuri swali hili, naamejitahidi kuelezea kama swali
lilivyotaka.

3.3.2Swali la 11: Afya katika Michezo
Swali hili limetokana na mada ya ‘Madawa ya Kulevya’. Swali hili lilimtaka mtahiniwa kufafanua
madhara matano (5) yanayoweza kupatikana kwa kutumia dawa zisizokubalika.

Watahiniwa waliojibu swali hili walikuwa ni 596 sawa na asilimia 13.18 nawatahiniwa 3,925 sawa
na asilimia 86.82 hawakujibu swali husika.

Jadwelinambari 3a: Uchambuzi wa Ufauluwa Watahiniwa

UCHAMBUZI WA UFAULU UFAULU

Takwimu za Jadweli nambari 3b zinaonesha kuwa asilimia ya ufaulu wa 21.47 upo katika kiwango cha
ufaulu mzuri ambao umepelekea ufaulu wa jumla kuwa ni wastani wa asilimia 53.69

19

Mua, Sababu aREGhecy  Mrtu mmbCugc, b \'“CU_A:(:M oosadlhyny



Aidha, watahiniwa 276 sawa na asilimia 46.31 wamepata ufaulu mbaya. Watahiniwa hao wanaonekana
kuwa hawakuwa na ufahamu wa kutosha juu ya walichoulizwa kama inavyoonekana katika Kielelezo
nambari 11.1

Kielelezo 11.1 Kielelezo Kibaya
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Kielelezo 11.1 kinaonesha mfano wa mtahiniwa aliyefanya vibaya swali hili, mtahiniwa aliandika
madhara ya matumizi ya madawa yasiyokubalika lakini hakuweka ufafanuzi wa madhara hayo kama
swali lilivyotaka. Kwa mfano ‘Katika kipengele cha tatu (iii) mtahiniwa aliandika ‘Kutocheza kwa
ufasaha’ hivyo hapo inaonesha kuwa mtahiniwa hakuelewa matakwa ya swali husika.

Aidha, watahiniwa 128 sawa na asilimia 21.47 wamepata ufaulu mzuri. Watahiniwa hao wanaonekana
walikuwa na ufahamu mzuri juu ya kile walichoulizwa kama inavyothibitisha katika kielelezo nambari

11.2
Kielelzo kizuri 11.2
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Kielelezo 11.2 ni mfano wa mtahiniwa aliyejibu vizuri swali hili, kwani aliweza kutaja madhara
matumizi ya madawa yasiyokubalika Ikn piaaliweza kuyatolea kama swali lilivyotaka.

3.3.3 Swali la12: Ubunifu

Swali hili lilitokana na mada ya ““Ubunifu’’. Swali lilimtaka mtahiniwa kuelezea hatua tano (5)
anazoweza kuzifuata katika kutengeneza juisi ya parachichi.

Watahiniwa waliojibu swali hili walikuwa ni 2,201 sawa na asilimia 48.68 nawatahiniwa 2,320 sawa
na asilimia 51.32 hawakujibu swali husika.

Jadweli nambari 3c: Uchambuzi wa Ufaulu wa Watahiniwa

UCHAMBUZI WA UFAULU
WAST ANI
45-12

IDADI %
901 40.93

Takwimu za Jadweli nambari 3c zinaonesha kuwa asilimia ya ufaulu wa 48.71 upo katika kiwango cha
ufaulu mzuri ambapo umepelekea ufaulu wa jumla kuwa ni mzuri kwa asilimia 89.64

Aidha, watahiniwa 228 sawa na asilimia 10.36 wamepata ufaulu mbaya. Watahiniwa hao wanaonekana

kuwa hawakuwa na ufahamu wa kutosha juu ya swali lilivyoulizwa kama inavyoonekana katika
kielelezo nambari 12.1

Kielelezo kibaya12.1

NMahitay o T
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Kielezo 12.1 kinaonesha karatasi ya mtahiniwa aliyefanya vibaya katika swali hili, mtahiniwa aliweka
mahitaji ya utengenezaji wa juisi ya parachichi ambayo sio sahihi, kwa mfano aliandika ‘mahitajio:
sukari,kisu, bakuli, arki, nakazalika. na katika hatua, ameweka hatua moja tu, ‘¢ Kutia maparachichi
katika besi la maji”’. Hivyo inaonesha wazi kuwa mtahiniwa hakuwa na ufahamu wa kutosha juu swali
hili. Kwani alitakiwa kuweka hatua sahihi za utengezaji wa juisi ya parachichi kwas usahihi pamja na
hatua zake zote

Aidha, watahiniwa 1072 sawa na asilimia 48.71 wamepata ufaulu mzuri. Watahiniwa hawa
wanaonekana kuwa na ufahamu wa kutosha juu ya swali walichoulizwa kama inavyoonekana katika

kielelezo nambari 12.2

Kielelezo kizuri 12.2
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Kielelezo 12.2 ni mfano wa mtahiniwa aliyejibu vizuri swali hili, kwani aliweza kutaja mahitaji ya
kutengeneza juisi ya parachichi kwa usahihi na ameweza kueleza hatua za kutengeneza juisi hiyo kama
swali lilivyoulizwa.
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4.0 HITIMISHO

Uchambuzi wa jumla wa ufaulu unaonesha kuwa maswali nane yalijibiwa vizuri na maswali manne
yalijibiwa kwa kiwango cha wastani hakukuwa na swalai lililojibiwa vibaya.

Uchambuzi wa jumla unaonesha kuwa baadhi ya watahiniwa walishindwa kupata ufaulu mzuri
kutokana na ufahamu mdogo wa maswali husika katika mada mbalimbali zilizoulizwa, lakini pia ni
pamoja na uwezo mdogo wa kujibu maswali hususan yale ya kuelezea.

Mwisho, taarifa hii ya kufaulu itasaidia kuinua kiwango cha ufaulu wa somo hili la Sanaa, ubunifu na
michezo kwa kiwango kizuri zaidi Inshaallah.

5.0 MAPENDEKEZO

e Walimu lazima wawahimize wanafunzi katika kufanya mazoezi ya kujibu maswali pamoja na
kupitia masomo yao.

e Walimu wajitahid kutumia vitendo zaidi kwa mada ambazo zinazoweza kufundishwa kwa
vitendo.

e Kuwe na mashindano ya kujielezea wanafunzi wenyewe na hata kutoa mada na kuwataka
wanafunzi waelezee, hii itawasaidia sana katika kujibu maswali ya kuelezea kwani katika
maswali ya kuelezea wanafunzi wengi hawakuyajibu inavyotakiwa na wengine hawakujibu
kabisa.

e Kufanyike jitihada maalumu za kufundishwa wanafunzi kuandika kwani miandiko ya baadhi
ya watahiniwa haifahamiki vizuri.

e Walimu wajitahidi zaidi kutoa kazi za vikundi na kufuatilia ushiriki wa kila mwanafunzi ili
kuwasaidia wale wazito waweze kunyanyuliwa na wenzao.
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VIAMBATANISHO
KIAMBATANISHO NAMBARI 1

UFAULU WA WATAHINIWA KWA KILA SWALI NA MADA
MWAKA 2023

. NAMBA YA
S/N: MADA SWALI MAELEZO | MAELEZO

1 Afya katika Michezo, Ubunifu, Ujasiriamali,
Kuogolea na Sanaa za Lugha.

Afya katika Michezo, Uchongaji, Huduma
2 yaKwanza katika Michezo, Sanaa zaLugha
na Maigizo

3 Ujasiriamali, Ubunifu, Uchongaji, Kuogolea,
Huduma ya Kwanza katika Michezo.

4 Afya katika Michezo

Huduma ya Kwanza katika Michezo na Afya

s katika Michezo.
6 Uchongaji
7| Ubunifu

8 Sanaa za Lugha.

9 Afya katika Michezo WAST ANI
10 Kuogolea 8 59.81 WAST ANI
11 Maigizo 10 53.69 WAST ANI
12 | Ubunifu 12 45.77 WAST ANI

24



KIAMBATANISHO NAMBARI 2
UFAULU WA WATAHINIWA KWA KILA SWALI NA MADA

MWAKA 2022
NAMBA
SIN: MADA YA ASILIMIA | MAELEZO
SWALI | YA UFAULU

Kuogolea, Huduma ya Kwanza katika
1 Michezo, Ubunifu, Afyakatika Michezo,

Ujasiriamali, Sanaa za Lugha.

Kuogolea, Huduma ya Kwanza katika
2 Michezo, Ubunifu, Afyakatika Michezo,

Ujasiriamali.
3 Huduma ya Kwanza katika Michezo.
4 Ujasiriamali. MBAYA
5 Huduma ya Kwanza katika Michezo. 10 41.30 MBAYA
6 | Ujasiriamali. 7 40.89 MBAYA
7 Kuogolea, Huduma ya Kwanza katika 4 3351 WASTANI

Michezo, Ubunifu, Afyakatika Michezo.
8 | Ubunifu. 12 23.64 WASTANI
9 Sanaa zaLugha.
10 | Uchongaji.
11 | Ujasiriamali, Ubunifu, Kuogolea.
12 | Sanaa zalugha.
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